Thuốc giảm đau Alaxan: Những thông tin cần biết

Có thể bạn quan tâm:

  1. Điều gì xẩy ra khi quá liều paracetamol ở trẻ em?
  2. Paracetamol có tác dụng gì?
  3. Lưu ý khi sử dụng Paracetamol
  4. Tìm hiểu kết quả của thuốc Midazolam trong khiến mê
  5. Tìm hiểu công dụng của thuốc Midazolam trong khiến mê

Bài viết được viết vì
Dược sĩ Nguyễn Thu Giang – Khoa Dược – Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Times City.

thơ thả thính trai gái hay nhất trên Tik Tok, Facebook được nhiều bạn trẻ yêu thích nhất. Nếu bạn đang thầm thương trộm nhớ ai đó mà không dám thổ lộ thì hãy thả thính ngay những câu thơ thả thính hài hước, bá đạo nhất này chắc chắn người ấy phải xao xuyến vì bạn. Ngoài ra, bạn có thể xem thêm : Stt buồn stt tâm trạng

Alaxan là thuốc giảm đau được sử dụng khá phổ cập
và được mua dễ dàng
nhưng
không cần
đơn thuốc sinh sống
những
nhà thuốc. Tuy nhiên, không vì thế nhưng
mang
thể lạm dụng thuốc.

1. Thành phần của thuốc

Alaxan là biệt dược có
chứa 2 thành phần giảm đau gồm: 325mg paracetamol và 200mg ibuprofen trong
1 viên thành phẩm.

Paracetamol hay
còn mang
thương hiệu
khác là Acetaminophen được dùng
rộng lớn
rãi trong
điều trị các
triệu chứng đau từ nhẹ đến
vừa. Thuốc mang
hiệu quả
nhất là làm giảm đau cường độ thấp có
nguồn gốc không phải nội tạng. Paracetamol không có
tác dụng trị thấp khớp.

Ngoài ra, Paracetamol thường được dùng
để
giảm thân nhiệt sinh sống
người bệnh sốt do mọi
nguyên nhân nhưng không làm giảm thân nhiệt ở
người bình thường. Paracetamol tương đối đảm bảo an toàn
với liều điều trị.

Tuy nhiên, dùng
quá liều paracetamol là nguyên nhân chính tạo
suy gan cấp. Nguy cơ sử dụng
quá liều khá cao
khi trên thị trường mang
thật nhiều
biệt dược giảm đau, hạ sốt có
chứa thành phần này, ví dụ như: Panadol, Efferalgan, Hapacol, Ameflu, Decolgen…

Ngoài ra, thành phần này có
thể khiến
ra một số
phản ứng da hiếm gặp nhưng nghiêm trọng, có
tố chất
khiến
tử vong như hội chứng Stevens-Johnson, hoại tử biểu tị nạnh
nhiễm độc (TEN: Toxic epidermal necrolysis), hội chứng ngoại
ban mụn mủ toàn thân (AGEP: Acute generalized exanthematous), hội chứng Lyell, người bệnh nên phải
ngừng sử dụng
paracetamol và đi khám ngay khi
thấy phát ban hoặc các
biểu hiện
khác sinh sống
da hoặc các
phản ứng nhạy cảm
trong
khi điều trị.

alaxan - Dichvuhay.vn

Hình ảnh thuốc giảm đau Alaxan

2. Thận trọng khi sử dụng thuốc

Người bệnh có
tiền sử có
những
phản ứng như vậy tránh việc
dùng
những
chế phẩm chứa paracetamol. Đôi khi mang
những phản ứng da gồm ban dát sần ngứa và mày đay; những phản ứng mẫn cảm
khác gồm phù thanh quản, phù mạch, và những phản ứng kiểu phản vệ mang
thể ít khi xảy ra. Phải thận trọng khi dùng
paracetamol đến
người bị suy gan, suy thận, người nghiện rượu, suy dinh dưỡng mạn tính hoặc bị mất nước. Uống nhiều rượu mang
thể tạo
tăng độc tính với gan của paracetamol, nên tránh hoặc tránh
uống rượu.

Ibuprofen là thuốc chống viêm không steroid, dẫn xuất từ acid propionic. Tương tự như các
thuốc chống viêm không steroid khác, ibuprofen mang
tác dụng giảm đau, hạ sốt và chống viêm.

Cần thận trọng khi sử dụng
ibuprofen so với
người cao tuổi. Ibuprofen mang
thể làm tăng những
enzym gan, nhưng biến đổi
này thoáng qua và phục hồi
được. Ibuprofen ức chế kết tập tiểu cầu nên mang
thể làm mang đến
thời gian
chảy máu kéo dài. Cần theo dõi công dụng
gan thường xuyên khi sử dụng ibuprofen lâu dài.

Nồng độ ALT huyết tương là chỉ số nhạy nhất sở dĩ
đánh
giá bán
tiềm ẩn nguy cơ
làm giảm tác dụng
gan của thuốc chống viêm không steroid. Cần thận trọng và theo dõi ngặt nghèo
bệnh nhân suy giảm công dụng
thận khi sử dụng ibuprofen. Khi sử dụng ibuprofen mang
thể làm tăng huyết áp hoặc làm nặng rộng
bệnh tăng huyết áp, làm tăng nguy cơ
những
biến cố tim mạch.

Ibuprofen làm tăng rủi ro tiềm ẩn
biến cố tim mạch nghiêm trọng do huyết khối. Nguy cơ biến cố tim mạch của ibuprofen tăng ở
bệnh nhân mang
bệnh tim mạch hoặc mang
yếu tố tiềm ẩn nguy cơ
mắc bệnh tim mạch. Để tiết giảm
những
biến cố tim mạch nên dùng
liều thấp nhất mang
hiệu suất cao
và vào
thời hạn
ngắn nhất.

Bệnh nhân cần phải
vấn đề
về những
triệu chứng độc tính nghiêm trọng trên tim mạch (đau ngực, không dễ
thở, yếu, nói khó) và hướng
dẫn xử trí khi những
triệu chứng này xảy ra. Ibuprofen nên sử dụng thận trọng ở
bệnh nhân mang
ứ dịch, suy tim vì đã

báo cáo
về tác dụng phụ ứ dịch và phù xảy ra
khi sử dụng những
thuốc này.

Cần thận trọng vì tác dụng hạ nhiệt và chống viêm của ibuprofen mang
thể che mờ những
dấu hiệu
và triệu chứng viêm của các
bệnh khác. Đặc biệt, phụ nữ mang
thai vào
3 tháng cuối tránh việc
dùng
ibuprofen do rủi ro tiềm ẩn
đóng
ống động mạch sớm ở
thai nhi.

Dược sĩ tư vấn sử dụng thuốc trên
 Nhà thuốc Bệnh viện đa
 khoa Quốc tế Vinmec - Dichvuhay.vn

Trước khi sử dụng Alaxan, người bệnh cần được
tư vấn về tác dụng của thuốc

3. Liều sử dụng
của Alaxan theo khuyến nghị
ở trong phòng
sản xuất

Để được tư vấn trực tiếp, Quý Khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc ĐK
trực tuyến TẠI ĐÂY.

Bài viết tìm hiểu thêm
nguồn: Dược Thư Quốc Gia Việt Nam 2020 2021, SPC

Chủ đề:

Acetaminophen

Thuốc giảm đau Alaxan

Ibuprofen

Thuốc chống viêm không steroid

Paracetamol

Bình luận
0

Bình luận

Đăng bình luận

| Sức khoẻ | Tag: